โก๊ะ

โก๊ะ

ผู้เยี่ยมชม

somlove1810@gmail.com

ช่อม่วง (50 อ่าน)

May 22, 2020 12:43

ขนมช่อม่วง

ตามประวัติความเป็นมา พบว่าขนมชนิดนี้ ถูกจัดให้เป็นอาหารว่างของคนไทย ตั้งแต่ครั้งสมัยพระบาทสมเด็จพระพุทธเลิศล้านภาลัย รัชกาลที่ ๒ เป็นขนมที่มีเอกลักษณ์ความเป็นไทย ทั้งความประณีต บรรจง ของการจับจีบแป้งเป็นรูปทรงของดอกไม้ และไส้ของขนมที่ใช้ รากผักชี กระเทียม พริกไทย อันเป็นเครื่องปรุงหลักของอาหารไทย

ขนมช่อม่วง เป็นหนึ่งในขนมแห่งความทรงจำของเราค่ะ เป็นขนมแสนสนุกในวัยเด็ก รองจากขนมลูกชุบ ที่เรามักร้องให้แม่เตรียมแป้งเตรียมไส้ขนมไว้ให้ เพื่อหวังจะได้เล่นจับจีบเป็นรูปทรงต่างๆเท่านั้นเองค่ะ

เราไม่เคยรู้สูตร และวิธีทำใดๆเลย ไม่เคยแม้แต่จะนึ่ง หรือรับประทานด้วยซ้ำไปค่ะ อารมณ์เหมือนการเล่นของเด็กผู้หญิงในยุคเรา ที่มักจะเล่นขายของ เล่นตุ๊กตา อะไรทำนองนั้นค่ะ

หลังจากที่ได้ติดตาม ห้องเก็บสูตรขนมไทย ซึ่งเป็นห้องที่น่ารัก เพื่อนๆต่างมีไมตรีจิตที่ดีต่อกัน แบ่งปันสูตรขนมต่างๆไว้มากมาย ทำให้เรามีโอกาสได้รู้จักกับขนมไทยหลากหลายชนิด และก็ช่วยรื้อฟื้นความทรงจำเก่าๆให้กับเราได้

วันนี้เราจึงขอหยิบยืมสูตรจากไฟล์ในห้องมานะคะ ส่วนตัวแป้งคือสูตรของคุณชำนาญ ไส้ขนมเป็นของคุณ Alisa sup ที่ใช้สูตรไส้ของคุณ Alisa เพราะ มีส่วนผสมของถั่วค่ะ พอดีเราจำได้ว่าที่แม่ทำนั้น ไส้ขนมมีถั่วลิสงคั่วบดแบบนี้ จึงขอนำมาใช้ เพื่อย้อนอารมณ์ความสุขของวันวานค่ะ ขอขอบคุณเจ้าของสูตร และห้องเก็บสูตรขนมไทยด้วยนะคะ

ส่วนผสม เนื้อขนม(สูตรคุณชำนาญ)
1. แป้งข้าวเจ้า 40 กรัม
2. แป้งข้าวเหนียว 10 กรัม
3. แป้งมัน 10 กรัม
4. แป้งท้าวยายม่อม 10 กรัม
5. น้ำดอกอัญชัน 150 กรัม
6. น้ำมันพืช 15 กรัม
7. น้ำตาลทราย 20 กรัม

สนับสนุนโดยlucabetasia

วิธีทำ
1. นำส่วนผสมของแป้งทั้งหมด มารวมกัน ค่อยๆใส่น้ำอัญชันลงไปนวดให้เข้ากัน ใส่น้ำมัน นวดต่อ
2. นำไปกวนในกระทะทอง จนแป้งจับตัวเป็นก้อน ไม่ติดกระทะ นำออกมานวดต่อด้วยมือ
3. ใช้แป้งมันเป็นแป้งนวลเพื่อนวด เมื่อเข้ากันดีก็ปั้นเป็นลูกกลม น้ำหนักประมาณ 10 กรัม พักไว้ โดยใช้พลาสติกคลุม

ส่วนผสม ไส้ไก่ แบบมีถั่ว (สูตรคุณ Alisa sup)
1. อกไก่สับละเอียด 1 ถ้วย
2. ถั่วลิสงคั่วบุบ 1/2 ถ้วย
3. หอมใหญ่สับละเอียด 1/2 ถ้วย
4. กระเทียม 1 ช้อนโต๊ะ
5. รากผักชี 1 ช้อนโต๊ะ
6. พริกไทยป่น 2 ช้อนชา
7. น้ำตาลทราย 1/2 ถ้วย
8. เกลือ 2 ช้อนชา
9. น้ำมันพืช เล็กน้อย สำหรับผัดไส้

วิธีทำ
1. นำรากผักชี กระเทียม พริกไทย โขลกรวมกัน พักไว้
2 นำอกไก่ไปนึ่งให้สุก สับหรือบดให้ละเอียด
3. คั่วถั่ว ลอกเปลือก แล้วนำไปบด
4. ตั้งกระทะ (ตรงนี้ในสูตรไม่ได้บอกให้ใส่น้ำมัน แต่เราเติมน้ำมันลงไปเล็กน้อยค่ะ) จากนั้นนำรากผักชี กระเทียมพริกไทยที่โขลกไว้ ลงผัด จนหอม
5. ใส่เนื้อไก่ลงไปผัดใส่หอมหัวใหญ่ ผัดจนสุก
6. ใส่ถั่ว และปรุงรสด้วยน้ำตาลและเกลือ
7. เข้ากันดีแล้ว นำออกจากกระทะ มาใส่ไว้ในภาชนะ รอให้เย็น จึงนำไปใส่ไส้ขนม โดยปั้นเป็นลูกกลมๆรอไว้ หนักลูกละประมาณ 8 กรัม

วิธีประกอบตัวขนมช่อม่วง
1. นำแป้งที่เป็นลูกกลม มาคลึงแผ่ออก และทำเป็นหลุมลงไป นำไส้มาใส่ตรงหลุมและปิดให้มิด
2. จับจีบแป้ง (ก่อนใช้แหนบจีบ นำแหนบไปแช่น้ำมันร้อนๆทิ้งไว้ 15 นาทีก่อนค่ะ) ใช้แป้งมันเป็นนวลเสมอนะคะ รวมถึงขั้นตอนจีบ ก็เอาแหนบไปหนีบที่แป้งมันก่อนเช่นกันค่ะ แต่พยายามอย่าใช้มากนะคะ ขนมอาจแข็งได้ การจีบจะเริ่มจากบนลงล่างหรือล่างขึ้นบนแล้วแต่ถนัดค่ะ แต่ของเรา จับจากด้านบน ไล่ลงมา 3ชั้น จาก 3กลีบ 5 กลีบ และ 7กลีบตามลำดับ
3. นำไปนึ่งในลังถึง ซึ่งรองด้วยใบตองที่ทาน้ำมันค่ะ พอน้ำเดือด ก็นำขนมวางลงบนใบตอง พรมน้ำเล็กน้อย ปิดฝา นึ่งประมาณ 7-10 นาทีค่ะ
4. ครบเวลาปิดไฟ นำขึ้น ทาขนมด้วยน้ำมันค่ะ แต่หากไม่ชอบมัน จะไม่ทาก็ได้ค่ะ นึ่งแล้ว รีบเสิร์ฟ รับประทานทันที

เว็บคาสิโนออนไลน์ที่ดีที่สุด

183.88.38.141

โก๊ะ

โก๊ะ

ผู้เยี่ยมชม

somlove1810@gmail.com

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image
กรุณากรอกตัวเลขผลลัพธ์จากด้านบน